Thích và chia sẻ lên Facebook

Mắc bệnh hiểm nghèo có được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

Khoản 1, 2 Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về BHXH một lần: Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS…

Bạn đọc có số điện thoại 01226776xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi nghỉ việc, chốt sổ BHXH vào ngày 31.12.2016 thì có được hưởng BHXH một lần ngay không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 1, 2 Điều 8, Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về BHXH một lần như sau:

1. NLĐ quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

Như vậy, nếu bạn thuộc các trường hợp trên thì sẽ được nhận BHXH một lần. Trường hợp bạn không ra nước ngoài định cư, không bị  mắc bệnh hiểm nghèo như điểm d, thì phải chờ 1 năm sau ngày nghỉ việc mà không tham gia BHXH ở đâu nữa mới được nhận BHXH một lần.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 – gọi ĐDN: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến 51 Hàng Bồ, Hà Nội và 39 Trương Định, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp.

Let’s block ads! (Why?)

\r\nTư vấn pháp luật | Báo Lao Động Điện Tử

Thích và chia sẻ lên Facebook
Được Tài Trợ
loading...

Loading...

Bình Luận

bình luận